การประเมินการอ่านการเขียน ครั้งที่ 11 · ปีการศึกษา 2569 · จำนวนโรงเรียน 323 แห่ง
เอกสารพิมพ์เมื่อ 05/11/2569 20:31 น.
ติดตามความพร้อมด้านการอ่านออกเสียงและการอ่านรู้เรื่อง เพื่อเตรียมความพร้อมสู่การประเมินความสามารถด้านการอ่านระดับประเทศ (Reading Test: RT)
ติดตามผลสัมฤทธิ์ด้านภาษาไทย (Thai Language Literacy) เพื่อเตรียมความพร้อมสู่การทดสอบความสามารถพื้นฐานระดับชาติ (National Test: NT)
| อันดับ | ชื่อโรงเรียน | ศูนย์เครือข่าย | อ่าน | เขียน | เฉลี่ยรวม |
|---|---|---|---|---|---|
| #1 | บ้านภูดิน อ.ปทุมรัตต์ | ศูนย์เครือข่ายที่ 18 ปทุมบูรพา | 100.00% | 100.00% | 100.00% |
| #2 | บ้านหนองหินน้อย อ.เมืองสรวง | ศูนย์เครือข่ายที่ 19 เมืองสรวง | 100.00% | 100.00% | 100.00% |
| #3 | บ้านเม็กหางเหย อ.สุวรรณภูมิ | ศูนย์เครือข่ายที่ 4 ดอกไม้ นาใหญ่ น้ำคำ | 100.00% | 100.00% | 100.00% |
| #4 | บ้านเหล่าบากสามัคคี อ.อาจสามารถ | ศูนย์เครือข่ายที่ 11 เมืองสระบุศย์ | 100.00% | 100.00% | 100.00% |
| #5 | บ้านโนนสะอาดหนองแต้ อ.ปทุมรัตต์ | ศูนย์เครือข่ายที่ 17 ปทุมรัตต์ | 100.00% | 100.00% | 100.00% |
| #6 | บ้านโนนแฮด อ.อาจสามารถ | ศูนย์เครือข่ายที่ 12 หมื่นถ่าน แจ้งหน่อม | 100.00% | 100.00% | 100.00% |
| #7 | ชุมชนดงสว่างหนองแซง อ.อาจสามารถ | ศูนย์เครือข่ายที่ 11 เมืองสระบุศย์ | 100.00% | 93.30% | 96.70% |
| #8 | บ้านหนองบึง อ.ปทุมรัตต์ | ศูนย์เครือข่ายที่ 17 ปทุมรัตต์ | 100.00% | 92.30% | 96.20% |
| #9 | บ้านหนองไผ่ลุ่ม อ.เกษตรวิสัย | ศูนย์เครือข่ายที่ 9 ทุ่งใหญ่ | 100.00% | 91.70% | 95.80% |
| #10 | บ้านเหนือ อ.เกษตรวิสัย | ศูนย์เครือข่ายที่ 10 เหนือเมืองเกษ | 100.00% | 88.90% | 94.40% |
| อันดับ | ชื่อศูนย์เครือข่าย | การอ่าน (%) | การเขียน (%) | เฉลี่ยรวม (%) |
|---|---|---|---|---|
| #1 | ศูนย์เครือข่ายที่ 18 ปทุมบูรพา | 90.90% | 85.80% | 88.35% |
| #2 | ศูนย์เครือข่ายที่ 11 เมืองสระบุศย์ | 90.50% | 85.80% | 88.15% |
| #3 | ศูนย์เครือข่ายที่ 4 ดอกไม้ นาใหญ่ น้ำคำ | 90.40% | 86.30% | 88.35% |
| #4 | ศูนย์เครือข่ายที่ 6 เมืองจำปาขัน | 90.30% | 86.20% | 88.25% |
| #5 | ศูนย์เครือข่ายที่ 12 หมื่นถ่าน แจ้งหน่อม | 90.30% | 86.00% | 88.15% |
| #6 | ศูนย์เครือข่ายที่ 13 บูรพา | 90.30% | 85.80% | 88.05% |
| #7 | ศูนย์เครือข่ายที่ 16 โคกนาคำ | 90.30% | 86.30% | 88.30% |
| #8 | ศูนย์เครือข่ายที่ 2 โพนทราย | 90.00% | 85.50% | 87.75% |
| #9 | ศูนย์เครือข่ายที่ 17 ปทุมรัตต์ | 90.00% | 85.80% | 87.90% |
| #10 | ศูนย์เครือข่ายที่ 10 เหนือเมืองเกษ | 89.90% | 85.50% | 87.70% |
| #11 | ศูนย์เครือข่ายที่ 19 เมืองสรวง | 89.90% | 85.90% | 87.90% |
| #12 | ศูนย์เครือข่ายที่ 1 หนองฮี | 89.70% | 85.70% | 87.70% |
| #13 | ศูนย์เครือข่ายที่ 14 เมืองแสนทัพไทย | 89.70% | 85.50% | 87.60% |
| #14 | ศูนย์เครือข่ายที่ 15 ลุ่มน้ำชี | 89.60% | 85.60% | 87.60% |
| #15 | ศูนย์เครือข่ายที่ 3 เมืองศรีภูมิ | 89.50% | 85.60% | 87.55% |
| #16 | ศูนย์เครือข่ายที่ 8 เมืองเกษ | 89.50% | 85.50% | 87.50% |
| #17 | ศูนย์เครือข่ายที่ 7 หัวช้างเผือก | 89.40% | 85.90% | 87.65% |
| #18 | ศูนย์เครือข่ายที่ 5 หินกอง ทุ่งหลวง | 89.30% | 85.70% | 87.50% |
| #19 | ศูนย์เครือข่ายที่ 9 ทุ่งใหญ่ | 89.30% | 85.70% | 87.50% |
แสดงการเปรียบเทียบผลสัมฤทธิ์ระหว่าง การสอบครั้งแรกที่มีคะแนน (Pre-Test) กับ การสอบครั้งล่าสุด (Post-Test) ทั้งการอ่านและการเขียน เพื่อวัดอัตราการพัฒนาการ (Δ Growth) ของผู้เรียน · พัฒนาการจริง = สอบซ้ำด้วยข้อสอบชุดเดียวกัน · ต่างชุด = ใช้ข้อสอบคนละชุด ดูเป็นแนวโน้มตามเวลาเท่านั้น (ไม่นับรอบคัดกรอง สพฐ.)
| ชุดข้อสอบมาตรฐาน | ทักษะ | พรี (คะแนนครั้งแรก) | โพสต์ (คะแนนล่าสุด) | อัตราการพัฒนาการ (Δ Growth) |
|---|---|---|---|---|
| ต่างชุด แนวโน้มข้ามชุดข้อสอบ · สอบ 5 ครั้ง (ครั้งแรก → ล่าสุด) | การอ่าน | 67.6% ครั้งที่ 1 |
89.9% ครั้งที่ 11 |
+22.3% 🚀 |
| การเขียน | 62.8% ครั้งที่ 1 |
85.8% ครั้งที่ 11 |
+23.0% 🚀 | |
| ต่างชุด แนวโน้มข้ามชุดข้อสอบ · สอบ 4 ครั้ง (ครั้งแรก → ล่าสุด) | การอ่าน | 69.8% ครั้งที่ 2 |
87.6% ครั้งที่ 10 |
+17.8% 🚀 |
| การเขียน | 65.3% ครั้งที่ 2 |
83.5% ครั้งที่ 10 |
+18.2% 🚀 |